Teburin Abubuwan Ciki
- 1. Bayyani Game da Samfurin
- 2. Zurfin Binciken Ma'auni na Fasaha
- 2.1 Matsakaicin Matsakaicin Ma'auni
- 2.2 Halayen Lantarki-Haske
- 3. Bayanin Tsarin Binning
- 3.1 Binning na Ƙarfin Haske
- 4. Binciken Lanƙwan Aiki
- 4.1 Ƙarfin Gaba vs. Ƙarfin Gaba (Lanƙwan I-V)
- 4.2 Ƙarfin Haske vs. Ƙarfin Gaba
- 4.3 Dogaro da Zazzabi
- 4.4 Rarraba Tsarin Haske
- 5. Bayanan Injiniya da Kunshi
- 5.1 Girman Kunshi
- 5.2 Gano Polarity
- 5.3 Tsarin Gindin Gyarawa da Aka Shawarta
- 6. Jagororin Gyarawa da Haɗawa
- 6.1 Bayanin Yanayin Gyarawar Reflow
- 6.2 Gyarawa da Hannu
- 6.3 Tsaftacewa
- 6.4 Ajiya da Gudanarwa
- 7. Kunshi da Oda
- 8. Bayanan Aikace-aikace da Abubuwan Ɗauka a Zuciya na Zane
- 8.1 Da'irorin Aikace-aikace na Al'ada
- 8.2 Gudanar da Zazzabi
- 8.3 Iyakokin Aikace-aikace
- 9. Kwatancen Fasaha da Bambance-bambance
- 10. Tambayoyin da Ake Yawan Yi (FAQ)
- 10.1 Wane ƙimar resistor ya kamata in yi amfani da shi?
- 10.2 Shin zan iya tuƙa shi da siginar PWM?
- 10.3 Me yasa akwai irin wannan faɗin kewayon a cikin ƙarfin haske?
- 10.4 LED ɗin zai daɗe har yaushe?
- 11. Misalan Zane da Amfani na Aiki
- 11.1 Panel Mai Nuna Matsayi
- 11.2 Hasken Baya don Maɓallan Membrane
- 12. Gabatarwar Ka'idar Fasaha
- 13. Trends da Ci gaban Fasaha
1. Bayyani Game da Samfurin Wannan takarda ta yi cikakken bayani game da ƙayyadaddun bayanai na LED mai inganci, mai hawa a saman, AlInGaP (Aluminum Indium Gallium Phosphide) wanda ke fitar da hasken ja. An ƙera na'urar don aikace-aikacen da ke buƙatar haske mai ƙarfi da aminci a cikin ƙaramin ƙira, daidai da ƙa'idar masana'antu ta 1206. Babban fa'idodinsa sun haɗa da dacewa da kayan aikin ɗauka da sanyawa ta atomatik da kuma hanyoyin gyarawa na infrared (IR) reflow, wanda ya sa ya dace da masana'antu masu yawa.
LED ɗin yana amfani da guntu na'urar semiconductor AlInGaP, wanda aka sani da inganci da kwanciyar hankali wajen samar da tsayin rawaya, lemu, da ja. Kayan ruwan "Water Clear" lens yana ba da kusurwar kallo mai faɗi kuma yana taimakawa wajen cimma ƙayyadaddun ƙarfin haske. Samfurin ya bi ka'idojin RoHS (Ƙuntata Abubuwa masu haɗari).
2. Zurfin Binciken Ma'auni na Fasaha
2.1 Matsakaicin Matsakaicin Ma'auni Waɗannan ma'auni suna bayyana iyakokin da za su iya haifar da lalacewa ta dindindin ga na'urar. Ba a ba da garantin aiki a ƙarƙashin waɗannan sharuɗɗan ba.
Rushewar Wutar Lantarki (Pd):
62.5 mW. Wannan shine matsakaicin adadin wutar lantarki da kunshin LED zai iya watsawa azaman zafi ba tare da wuce iyakokin zafinsa ba.
- Matsakaicin Ƙarfin Gaba (IF(peak)
- ):60 mA. Wannan shine matsakaicin ƙarfin gaba na nan take da aka yarda, yawanci ana ƙayyade shi a ƙarƙashin yanayin bugun jini (1/10 aikin aiki, faɗin bugun 0.1ms) don hana yin zafi sosai.DC Ƙarfin Gaba (I):
- 25 mA. Wannan shine matsakaicin ci gaba da ƙarfin gaba da aka ba da shawarar don aiki mai dogon lokaci mai aminci.FƘarfin Juyawa (V):
- 5 V. Wuce wannan ƙarfin lantarki a cikin juyawa mai juyawa zai iya haifar da rushewar haɗin gwiwa.RKewayon Zazzabin Aiki (Topr
- ):-30°C zuwa +85°C. Kewayon zafin yanayin da LED ɗin zai yi aiki bisa ga ƙayyadaddun bayanansa.Kewayon Zazzabin Ajiya (Tstg
- ):-40°C zuwa +85°C.Yanayin Gyarawa na Infrared:260°C na dakika 10. Matsakaicin bayanin zafi da kunshin zai iya jurewa yayin gyarawar reflow.
- 2.2 Halayen Lantarki-Haske Ana auna waɗannan ma'auni a daidai yanayin gwaji na Ta=25°C da I=20mA, sai dai idan an lura da wani abu.
Ƙarfin Haske (I
):F18.0 - 180.0 mcd (millicandela). Adadin hasken da ake iya gani, wanda aka auna akan-axis. Faɗin kewayon yana nuna ana amfani da tsarin binning (duba Sashe na 3).
- Kusurwar Dubawa (2θV1/2):
- Darajoji 130. Wannan shine cikakken kusurwar da ƙarfin haske ke faɗuwa zuwa rabin ƙimar kololuwar sa (akan-axis). Faɗin kusurwar 130° yana nuna tsarin fitarwa mai watsewa, wanda bai mai da hankali ba wanda ya dace da hasken yanki.Matsakaicin Tsayin Tsayin Fitarwa (λ):639 nm (na al'ada). Tsayin tsayin da fitarwar ƙarfin tsarin ke kaiwa kololuwa.
- Matsakaicin Tsayin Tsayin (λP):631 nm (na al'ada a I
- =20mA). Wannan shine tsayin tsayin guda ɗaya wanda idon ɗan adam ya fahimta wanda ya fi wakiltar launin LED, wanda aka samo daga zanen launi na CIE.dRabin Faɗin Layin Tsarin (Δλ):20 nm (na al'ada). Faɗin band na tsarin da aka fitar wanda aka auna a rabin ƙarfin kololuwa. Ƙimar 20nm sifa ce ta LED ɗin ja na AlInGaP.FƘarfin Gaba (V
- ):1.60 - 2.40 V a I
- =20mA. Faɗuwar ƙarfin lantarki a kan LED lokacin aiki. Bambanci ya samo asali ne saboda ƙimar aikin semiconductor.FƘarfin Juyawa (I):F10 μA (max) a V
- =5V. Ƙaramin ƙarfin ɗigon ruwa lokacin da LED ɗin yana juyawa.R3. Bayanin Tsarin Binning Don tabbatar da daidaito a cikin aikace-aikace, ana rarraba LED ɗin (binning) bisa ga mahimman ma'auni. An fara rarraba wannan na'urar don Ƙarfin Haske.3.1 Binning na Ƙarfin Haske An rarraba ƙarfin haske zuwa rukunoni da yawa, kowanne yana da mafi ƙarancin ƙima da matsakaicin ƙima. Haƙuri akan kowane kwandon shine +/-15%.RKwandon M:
18.0 - 28.0 mcd
Kwandon N:
28.0 - 45.0 mcd
Kwandon P:
- 45.0 - 71.0 mcdKwandon Q:
- 71.0 - 112.0 mcdKwandon R:
- 112.0 - 180.0 mcdMasu zane dole ne su zaɓi kwandon da ya dace bisa ga buƙatun haskensu. Yin amfani da resistor mai iyakancewa na jerin gwano ga kowane LED (kamar yadda aka nuna a sashin hanyar tuƙi) yana da mahimmanci lokacin amfani da LED ɗin da yawa a layi daya don tabbatar da daidaiton haske, kamar yadda V
- bambance-bambance na iya haifar da rashin daidaiton halin yanzu.4. Binciken Lanƙwan Aiki Yayin da aka ambaci zane-zane na musamman a cikin takardar bayanai (misali, Hoto 1, Hoto 5), ana iya bayyana halayen al'ada bisa ga fasahar.
- 4.1 Ƙarfin Gaba vs. Ƙarfin Gaba (Lanƙwan I-V) LED ɗin AlInGaP yana nuna halayen diode I-V na al'ada. Ƙarfin gaba (V) yana da ma'auni mara kyau na zafin jiki, ma'ana yana raguwa kaɗan yayin da zafin haɗin gwiwa ya ƙaru. Dole ne a yi la'akari da ƙayyadaddun kewayon V
na 1.6V zuwa 2.4V a 20mA don ƙirar wutar lantarki.F4.2 Ƙarfin Haske vs. Ƙarfin Gaba Ƙarfin haske yana kusan daidai da ƙarfin gaba a cikin kewayon aiki na al'ada (har zuwa ƙimar ƙarfin gaba na DC na 25mA). Yin aiki sama da wannan halin yanzu yana haifar da ƙara yawan zafi, raguwar inganci, da saurin raguwar lumen.
4.3 Dogaro da Zazzabi Fitarwar haske na LED ɗin AlInGaP yana raguwa yayin da zafin haɗin gwiwa ya tashi. Wannan siffa tana da mahimmanci ga ƙira inda LED ɗin zai iya aiki a cikin yanayin zafi mai girma ko kuma inda gudanar da zafi ke da wahala. Kewayon zafin aiki na -30°C zuwa +85°C yana bayyana iyakokin kiyaye ƙayyadaddun aiki.
4.4 Rarraba Tsarin Haske Tsarin fitarwa yana tsakiya a kusa da tsayin tsayin kololuwar 639nm (na al'ada) tare da rabin faɗin 20nm. Matsakaicin tsayin tsayin (631nm) yana bayyana launin ja da aka fahimta. Wannan tsarin yana da kwanciyar hankali a kan halin yanzu na aiki da kewayon zafin jiki, wanda yake da mahimmanci ga aikace-aikacen masu mahimmanci na launi.
5. Bayanan Injiniya da Kunshi
5.1 Girman Kunshi LED ɗin yana cikin kunshin saman-mount na daidaitaccen masana'antu na 1206. Mahimman girma (a cikin milimita) sun haɗa da tsawon jiki kusan 3.2mm, faɗin 1.6mm, da tsayi na 1.1mm. Duk ƙimar girma yawanci ±0.10mm ne sai dai idan an ƙayyade wani abu. Kunshin yana da tashoshi biyu na anode/cathode don gyarawa.F5.2 Gano Polarity Ana yiwa alama cathode, sau da yawa ta hanyar launin kore a gefen da ya dace na kunshin ko rami a cikin jikin filastik. Daidaitaccen yanayin polarity yana da mahimmanci yayin shimfidar PCB da haɗawa.F5.3 Tsarin Gindin Gyarawa da Aka Shawarta An ba da shimfidar ƙasa da aka ba da shawarar (ƙirar gindin gyarawa) don tabbatar da ingantaccen samuwar haɗin gyarawa, kwanciyar hankali na injiniya, da kuma watsa zafi yayin reflow. Bin wannan shimfidar yana taimakawa wajen hana kabari (kayan aiki suna tsaye a ƙarshen ɗaya) kuma yana tabbatar da haɗin lantarki mai aminci.
6. Jagororin Gyarawa da Haɗawa
6.1 Bayanin Yanayin Gyarawar Reflow LED ɗin ya dace da hanyoyin gyarawa na infrared (IR) reflow. An ba da bayanin da aka ba da shawarar, wanda ya dace da ƙa'idodin JEDEC don haɗawa mara gubar (maras gubar). Mahimman ma'auni sun haɗa da:
Pre-heat:
150-200°C na matsakaicin dakika 120 don dumama allon da kayan aiki a hankali, kunna juzu'i da rage girgizar zafi.
Matsakaicin Zazzabi:
Matsakaicin 260°C.
Lokaci Sama da Liquidus:
Ya kamata a fallasa na'urar zuwa matsakaicin zazzabi na matsakaicin dakika 10. Ya kamata a yi reflow mafi yawan sau biyu.
Dole ne a siffanta bayanin don takamaiman ƙirar PCB, kayan aiki, man gyarawa, da tanda da aka yi amfani da su.
6.2 Gyarawa da Hannu Idan gyarawa da hannu ya zama dole, yi amfani da ƙarfe mai sarrafa zafin jiki da aka saita zuwa matsakaicin 300°C. Lokacin gyarawa kowane jagora bai kamata ya wuce dakika 3 ba, kuma wannan ya kamata a yi sau ɗaya kawai don hana lalacewar zafi ga kunshin filastik da guntu na semiconductor.
6.3 Tsaftacewa Idan ana buƙatar tsaftacewa bayan gyarawa, kawai yi amfani da kaushi da aka ƙayyade. Nitse LED ɗin a cikin barasa na ethyl ko isopropyl alcohol a zafin daki na ƙasa da minti ɗaya yana da kyau. Kar a yi amfani da ruwayen sinadarai da ba a ƙayyade ba saboda suna iya lalata ruwan tabarau na epoxy ko kunshi.
6.4 Ajiya da Gudanarwa
Hankali na ESD (Fitarwa na Wutar Lantarki):
LED ɗin yana da hankali ga ESD. Dole ne a ɗauki matakan kariya na ESD da suka dace yayin gudanarwa, gami da amfani da igiyoyin wuyan hannu masu tushe, tabarma mai hana tashin hankali, da kayan aiki masu tushe.
Hankali na Danshi:
Kunshin yana da hankali ga danshi. Lokacin da aka adana shi a cikin jakar da aka rufe ta asali mai hana danshi tare da busassun abu, yana da tsawon rayuwa na shekara guda a ≤30°C da ≤90% RH. Da zarar an buɗe jakar, ya kamata a adana kayan aiki a ≤30°C da ≤60% RH kuma a yi reflow a cikin mako guda. Don ajiya mai tsawo a waje da jakar ta asali, yi amfani da akwati mai rufewa tare da busassun abu. Kayan aikin da aka buɗe sama da mako guda ya kamata a gasa a kusan 60°C na aƙalla sa'o'i 20 kafin gyarawa don cire danshin da aka sha da hana "popcorning" yayin reflow.
- 7. Kunshi da Oda Ana ba da LED ɗin a cikin kunshin daidaitaccen masana'antu don haɗawa ta atomatik.Tape da Reel:
- Ana kunna kayan aiki a cikin faifan mai ɗaukar kaya mai faɗin 8mm akan reels masu diamita 7-inch (178mm).Adadin kowane Reel:
- Guda 4000.Mafi ƙarancin Adadin Oda (MOQ):
Guda 500 don sauran adadi.
Daidaitaccen Kunshi:
Ya bi ƙa'idodin ANSI/EIA-481. Ana rufe ramukan da ba kowa a cikin tef ɗin da tef ɗin murfin sama.
8. Bayanan Aikace-aikace da Abubuwan Ɗauka a Zuciya na Zane
8.1 Da'irorin Aikace-aikace na Al'ada LED ɗin na'urori ne masu tuƙi na halin yanzu. Hanyar tuƙi mafi aminci ita ce amfani da resistor mai iyakancewa na jerin gwano ga kowane LED, musamman lokacin haɗa LED ɗin da yawa a layi daya. Wannan yana rama bambancin dabi'a a cikin ƙarfin gaba (V
) daga LED ɗaya zuwa wani, yana tabbatar da daidaiton halin yanzu don haka daidaiton haske a duk na'urori a cikin jeri. Tuƙi LED ɗin tare da tushen halin yanzu na dindindin yana ba da mafi kyawun fitarwa na gani.
- 8.2 Gudanar da Zazzabi Ko da yake rushewar wutar lantarki yana da ƙasa kaɗan (62.5mW max), ƙirar zafi mai dacewa tana tsawaita rayuwar LED kuma tana kiyaye haske. Tabbatar cewa PCB yana da isasshen yanki na tagulla da aka haɗa zuwa gindin LED don zama mai sanyaya zafi, musamman lokacin aiki a ko kusa da matsakaicin halin yanzu na DC. Guji yin aiki a cikin yanayin zafi a babban iyakar kewayon na tsawon lokaci.8.3 Iyakokin Aikace-aikace Wannan LED ya dace da kayan aikin lantarki na gabaɗaya waɗanda ke buƙatar alamomin matsayi, hasken baya, ko hasken ado. Wannan ya haɗa da aikace-aikace a cikin kayan lantarki na mabukaci, kayan aikin ofis, na'urorin sadarwa, da kayan amfani na gida. Ba a ƙera shi musamman ko cancanta don aikace-aikacen da gazawar zai iya haifar da rayuwa ko aminci (misali, jirgin sama, tallafin rayuwa na likita, sarrafa zirga-zirga mai mahimmanci). Don irin waɗannan aikace-aikace, shawarwari tare da masana'anta don kayan aiki na musamman masu cancanta sun zama dole.
- 9. Kwatancen Fasaha da Bambance-bambance Wannan LED yana amfani da fasahar AlInGaP, wanda ke ba da fa'idodi na musamman don fitarwa ja/lemu/rawaya idan aka kwatanta da wasu fasahohi kamar AllnGaP akan ma'auni mai sha ko tsofaffin LED ɗin GaAsP.Inganci Mai Girma & Haske:
AlInGaP yana ba da ingancin haske mafi girma (ƙarin fitowar haske a kowace wutar lantarki) fiye da fasahohin gargajiya, yana ba da damar babban haske (har zuwa 180mcd) a cikin ƙaramin kunshi.
Kwanciyar hankali na Launi:
- Matsakaicin launi (matsakaicin tsayin tsayi) na LED ɗin AlInGaP ya fi kwanciyar hankali a kan kewayon halin yanzu da zafin jiki da kuma tsawon rayuwar na'urar idan aka kwatanta da wasu madadin.Faɗin Kusurwar Dubawa:
- Kusurwar kallo na 130° tare da ruwan tabarau mai tsabta yana ba da haske mai faɗi, daidai idan aka kwatanta da ruwan tabarau mai mai da hankali ko kunkuntar kusurwa.Dacewa da Saman-Mount:
- Kunshin 1206 da dacewa da IR reflow suna wakiltar mafita na zamani, wanda za a iya kera shi idan aka kwatanta da LED ɗin rami.10. Tambayoyin da Ake Yawan Yi (FAQ)
- 10.1 Wane ƙimar resistor ya kamata in yi amfani da shi? Ƙimar resistor na jerin gwano (R) ana ƙididdige shi ta amfani da Dokar Ohm: R
= (V
supply
- VF) / I
. Yi amfani da matsakaicin V
daga takardar bayanai (2.4V) don tabbatar da cewa halin yanzu bai wuce I
da ake so ba (misali, 20mA) a ƙarƙashin mafi munin yanayi. Don samar da 5V: R
= (5V - 2.4V) / 0.020A = 130 Ohms. Daidaitaccen resistor 130Ω ko 150Ω zai dace.
10.2 Shin zan iya tuƙa shi da siginar PWM? Ee, Pulse Width Modulation (PWM) hanya ce mai kyau don rage hasken LED. Yana kiyaye halayen launin LED ɗin fiye da duhu na analog (halin yanzu). Tabbatar cewa mitar PWM ya isa don guje wa flicker da ake iya gani (yawanci >100Hz) kuma cewa matsakaicin halin yanzu a cikin kowane bugun jini bai wuce matsakaicin matsakaicin ma'auni na 60mA ba.
10.3 Me yasa akwai irin wannan faɗin kewayon a cikin ƙarfin haske? Kewayon (18-180mcd) yana wakiltar jimillar yaduwa a duk rukunin samarwa. Ana rarraba LED ɗin kowane ɗayan zuwa takamaiman kwandon (M, N, P, Q, R) tare da ƙaƙƙarfan iyakoki. Dole ne ku ƙayyade kwandon da ake so lokacin yin oda don tabbatar da matakin haske don aikace-aikacenku.
- 10.4 LED ɗin zai daɗe har yaushe? Tsawon rayuwar LED (wanda sau da yawa ana bayyana shi azaman inda fitowar haske ta ragu zuwa 70% na ƙimar farko, L70) ba a bayyana shi a fili a cikin wannan takardar bayanai ba. Tsawon rayuwa ya dogara da yanayin aiki, musamman zafin haɗin gwiwa da halin yanzu na tuƙi. Yin aiki da ƙasa da matsakaicin ma'auni (misali, a 15-20mA kuma tare da ingantaccen gudanar da zafi) zai ƙara tsawaita rayuwar aiki, mai yuwuwa zuwa dubunnan sa'o'i.11. Misalan Zane da Amfani na Aiki
- 11.1 Panel Mai Nuna Matsayi A cikin panel mai nuna matsayi da yawa don kayan aikin masana'antu, ana iya shirya waɗannan LED ɗin da yawa (misali, Kwandon P ko Q don matsakaicin haske mai girma) a jere. Kowane ɗayan ana tuƙa shi ta hanyar fil ɗin microcontroller GPIO ta hanyar resistor na jerin gwano (misali, 150Ω don tsarin 3.3V ko 5V). Faɗin kusurwar kallo yana tabbatar da cewa ana iya ganin matsayin daga wurare daban-daban na ma'aikaci. Dacewa da reflow yana ba da damar gyarawa gabaɗayan allon, gami da LED ɗin da microcontroller, a cikin wucewa ɗaya.11.2 Hasken Baya don Maɓallan Membrane Ana iya sanya LED ɗin guda ɗaya na Kwandon R (mafi girman haske) kusa da alamar maɓallin membrane mai wucewa don samar da hasken baya. Haske mai watsewa, mai faɗin kusurwa daga ruwan tabarau mai tsabta yana taimakawa hasken alamar daidai. Ƙananan bayani (tsayi 1.1mm) yana ba shi damar dacewa da ƙirar na'urar siriri.
- 12. Gabatarwar Ka'idar Fasaha Fitar haske a cikin wannan LED ya dogara ne akan electroluminescence a cikin haɗin gwiwar p-n semiconductor da aka yi da AlInGaP. Lokacin da aka yi amfani da ƙarfin gaba, electrons daga yankin n-type da ramuka daga yankin p-type ana shigar da su cikin yankin aiki (haɗin gwiwa). Lokacin da electrons da ramuka suka sake haɗuwa, suna sakin makamashi a cikin nau'in photons (haske). Takamaiman abun da ke ciki na Aluminum, Indium, Gallium, da Phosphide a cikin lattice crystal yana ƙayyade ƙarfin bandgap, wanda kai tsaye yana bayyana tsayin tsayin hasken da aka fitar—a wannan yanayin, ja a kusan 639nm. Ruwan tabarau na epoxy "Water Clear" yana rufe guntu, yana ba da kariya ta injiniya, yana siffanta tsarin fitar haske, da haɓaka fitar da haske daga kayan semiconductor.13. Trends da Ci gaban Fasaha Babban yanayin a cikin LED ɗin mai nuna alama na SMD kamar wannan yana zuwa ga ƙarin inganci (ƙarin lumens a kowace watt), wanda ke ba da damar irin wannan haske a ƙananan halayen tuƙi, rage amfani da wutar lantarki da samar da zafi. Haka nan akwai ci gaba da tuƙi don ƙananan ƙira yayin kiyayewa ko inganta aikin gani. Bugu da ƙari, ingantattun kayan kunshi da hanyoyin masana'antu suna haɓaka aminci da dacewa tare da ƙarin buƙatun bayanan gyarawa da ake buƙata don haɗawa maras gubar. Daidaiton launi da ƙaƙƙarfan haƙuri na binning suma wurare ne na ci gaba don biyan buƙatun aikace-aikacen da ke buƙatar daidaitawar launi daidai.
- Surface-Mount Compatibility:The 1206 package and compatibility with IR reflow represent a modern, manufacturable solution compared to through-hole LEDs.
. Frequently Asked Questions (FAQ)
.1 What resistor value should I use?
The series resistor value (Rs) is calculated using Ohm's Law: Rs= (Vsupply- VF) / IF. Use the maximum VFfrom the datasheet (2.4V) to ensure the current does not exceed the desired IF(e.g., 20mA) under worst-case conditions. For a 5V supply: Rs= (5V - 2.4V) / 0.020A = 130 Ohms. A standard 130Ω or 150Ω resistor would be appropriate.
.2 Can I drive it with a PWM signal?
Yes, Pulse Width Modulation (PWM) is an excellent method for dimming LEDs. It maintains the LED's color characteristics better than analog (current) dimming. Ensure the PWM frequency is high enough to avoid visible flicker (typically >100Hz) and that the peak current in each pulse does not exceed the absolute maximum rating of 60mA.
.3 Why is there such a wide range in luminous intensity?
The range (18-180mcd) represents the total spread across all production bins. Individual LEDs are sorted into specific bins (M, N, P, Q, R) with much tighter ranges. You must specify the desired bin when ordering to guarantee the brightness level for your application.
.4 How long will the LED last?
LED lifetime (often defined as the point where light output degrades to 70% of initial value, L70) is not explicitly stated in this datasheet. Lifetime is heavily dependent on operating conditions, primarily junction temperature and drive current. Operating well below the maximum ratings (e.g., at 15-20mA and with good thermal management) will significantly extend operational life, potentially to tens of thousands of hours.
. Practical Design and Usage Examples
.1 Status Indicator Panel
In a multi-status indicator panel for industrial equipment, several of these LEDs (e.g., Bin P or Q for medium-high brightness) can be arranged in a row. Each is driven by a microcontroller GPIO pin through a series resistor (e.g., 150Ω for a 3.3V or 5V system). The wide viewing angle ensures the status is visible from various operator positions. The compatibility with reflow allows the entire board, including LEDs and microcontroller, to be soldered in one pass.
.2 Backlighting for Membrane Switches
A single LED of Bin R (highest brightness) can be placed adjacent to a translucent membrane switch icon to provide backlighting. The diffuse, wide-angle light from the water-clear lens helps evenly illuminate the icon. The low profile (1.1mm height) allows it to fit into slim device designs.
. Technical Principle Introduction
Light emission in this LED is based on electroluminescence in a semiconductor p-n junction made of AlInGaP. When a forward voltage is applied, electrons from the n-type region and holes from the p-type region are injected into the active region (the junction). When electrons and holes recombine, they release energy in the form of photons (light). The specific composition of the Aluminum, Indium, Gallium, and Phosphide in the crystal lattice determines the bandgap energy, which directly defines the wavelength (color) of the emitted light—in this case, red at approximately 639nm. The "Water Clear" epoxy lens encapsulates the chip, providing mechanical protection, shaping the light output pattern, and enhancing light extraction from the semiconductor material.
. Technology Trends and Developments
The general trend in SMD indicator LEDs like this one is towards even higher efficiency (more lumens per watt), which allows for the same brightness at lower drive currents, reducing power consumption and heat generation. There is also a continuous drive for miniaturization while maintaining or improving optical performance. Furthermore, improvements in package materials and manufacturing processes enhance reliability and compatibility with increasingly demanding soldering profiles required for lead-free assembly. Color consistency and tighter binning tolerances are also areas of ongoing development to meet the needs of applications requiring precise color matching.
Kalmomin Ƙayyadaddun LED
Cikakken bayanin kalmomin fasaha na LED
Aikin Hasken Wutar Lantarki
| Kalma | Naúrar/Wakilci | Bayanin Sauri | Me yasa yake da muhimmanci |
|---|---|---|---|
| Ingancin Hasken Wuta | lm/W (lumen kowace watt) | Fitowar haske kowace watt na wutar lantarki, mafi girma yana nufin mafi ingancin kuzari. | Kai tsaye yana ƙayyade matakin ingancin kuzari da farashin wutar lantarki. |
| Gudun Hasken Wuta | lm (lumen) | Jimillar hasken da tushe ke fitarwa, ana kiransa "haske". | Yana ƙayyade ko hasken yana da haske sosai. |
| Kusurwar Dubawa | ° (digiri), misali 120° | Kusurwar da ƙarfin haske ya ragu zuwa rabi, yana ƙayyade faɗin haske. | Yana shafar kewar haskakawa da daidaito. |
| Zafin Launi (CCT) | K (Kelvin), misali 2700K/6500K | Zafi/sanyin haske, ƙananan ƙimomi rawaya/zafi, mafi girma fari/sanyi. | Yana ƙayyade yanayin haskakawa da yanayin da suka dace. |
| CI / Ra | Ba naúrar, 0–100 | Ikon ba da launukan abubuwa daidai, Ra≥80 yana da kyau. | Yana shafar sahihancin launi, ana amfani dashi a wurare masu buƙatu kamar shaguna, gidajen tarihi. |
| SDCM | Matakan ellipse MacAdam, misali "5-mataki" | Ma'aunin daidaiton launi, ƙananan matakai suna nufin mafi daidaiton launi. | Yana tabbatar da daidaiton launi a cikin rukunin LED iri ɗaya. |
| Matsakaicin Tsawon Raɗaɗin Hasken | nm (nanomita), misali 620nm (ja) | Tsawon raɗaɗin haske daidai da launin LED masu launi. | Yana ƙayyade launin ja, rawaya, kore LED masu launi ɗaya. |
| Rarraba Bakan Hasken | Layin tsawon raɗaɗi da ƙarfi | Yana nuna rarraba ƙarfi a cikin tsawon raɗaɗin haske. | Yana shafar ba da launi da ingancin launi. |
Ma'auni na Lantarki
| Kalma | Alamar | Bayanin Sauri | Abubuwan ƙira |
|---|---|---|---|
| Ƙarfin lantarki na gaba | Vf | Mafi ƙarancin ƙarfin lantarki don kunna LED, kamar "maƙallan farawa". | Ƙarfin lantarki na injin dole ya zama ≥Vf, ƙarfin lantarki yana ƙara don LED a jere. |
| Ƙarfin lantarki na gaba | If | Ƙimar ƙarfin lantarki don aikin LED na yau da kullun. | Yawanci tuƙi mai ƙarfi akai-akai, ƙarfin lantarki yana ƙayyade haske da tsawon rai. |
| Matsakaicin Ƙarfin lantarki na bugun jini | Ifp | Matsakaicin ƙarfin lantarki mai jurewa na ɗan lokaci, ana amfani dashi don duhu ko walƙiya. | Fadin bugun jini da sake zagayowar aiki dole ne a sarrafa su sosai don guje wa lalacewa. |
| Ƙarfin lantarki na baya | Vr | Matsakaicin ƙarfin lantarki na baya da LED zai iya jurewa, wanda ya wuce zai iya haifar da rushewa. | Dangane dole ne ya hana haɗin baya ko ƙarfin lantarki. |
| Juriya na zafi | Rth (°C/W) | Juriya ga canja wurin zafi daga guntu zuwa solder, ƙasa yana da kyau. | Babban juriya na zafi yana buƙatar zubar da zafi mai ƙarfi. |
| Rigakafin ESD | V (HBM), misali 1000V | Ikon jurewa zubar da wutar lantarki, mafi girma yana nufin ƙasa mai rauni. | Ana buƙatar matakan hana wutar lantarki a cikin samarwa, musamman ga LED masu hankali. |
Gudanar da Zafi & Amincewa
| Kalma | Ma'aunin maɓalli | Bayanin Sauri | Tasiri |
|---|---|---|---|
| Zazzabin Haɗin gwiwa | Tj (°C) | Ainihin yanayin aiki a cikin guntun LED. | Kowane raguwa 10°C na iya ninka tsawon rai; yayi yawa yana haifar da lalacewar haske, canjin launi. |
| Ragewar Lumen | L70 / L80 (sa'o'i) | Lokacin da haske ya ragu zuwa 70% ko 80% na farko. | Kai tsaye yana ayyana "tsawon sabis" na LED. |
| Kula da Lumen | % (misali 70%) | Kashi na hasken da aka riƙe bayan lokaci. | Yana nuna riƙon haske akan amfani na dogon lokaci. |
| Canjin Launi | Δu′v′ ko ellipse MacAdam | Matsakaicin canjin launi yayin amfani. | Yana shafar daidaiton launi a cikin yanayin haskakawa. |
| Tsufa na Zafi | Lalacewar kayan aiki | Lalacewa saboda yanayin zafi na dogon lokaci. | Zai iya haifar da raguwar haske, canjin launi, ko gazawar buɗe kewaye. |
Tufafi & Kayan Aiki
| Kalma | Nau'ikan gama gari | Bayanin Sauri | Siffofi & Aikace-aikace |
|---|---|---|---|
| Nau'in Kunshin | EMC, PPA, Yumbu | Kayan gida masu kare guntu, samar da hanyar sadarwa ta gani/zafi. | EMC: juriya mai kyau na zafi, farashi mai rahusa; Yumbu: mafi kyawun zubar da zafi, tsawon rai. |
| Tsarin Guntu | Gaba, Guntu Juyawa | Tsarin na'urorin lantarki na guntu. | Juyawar guntu: mafi kyawun zubar da zafi, inganci mafi girma, don ƙarfi mai ƙarfi. |
| Rufin Phosphor | YAG, Silicate, Nitride | Yana rufe guntu shuɗi, yana canza wasu zuwa rawaya/ja, yana haɗa su zuwa fari. | Phosphor daban-daban suna shafar inganci, CCT, da CRI. |
| Ruwan tabarau/Optics | Lefi, Microlens, TIR | Tsarin gani a saman yana sarrafa rarraba haske. | Yana ƙayyade kusurwar dubawa da layin rarraba haske. |
Kula da Inganci & Rarraba
| Kalma | Abun rarraba | Bayanin Sauri | Manufa |
|---|---|---|---|
| Kwalin Gudun Hasken | Lambar misali 2G, 2H | An tattara su ta hanyar haske, kowace ƙungiya tana da ƙananan/matsakaicin ƙimar lumen. | Yana tabbatar da daidaiton haske a cikin jeri ɗaya. |
| Kwalin Ƙarfin lantarki | Lambar misali 6W, 6X | An tattara su ta hanyar kewayon ƙarfin lantarki na gaba. | Yana sauƙaƙe daidaitawar tuƙi, yana inganta ingancin tsarin. |
| Kwalin Launi | Ellipse MacAdam 5-mataki | An tattara su ta hanyar daidaitattun launi, yana tabbatar da ƙuntataccen kewayon. | Yana ba da garantin daidaiton launi, yana guje wa launi mara daidaituwa a cikin kayan aikin. |
| Kwalin CCT | 2700K, 3000K da sauransu | An tattara su ta hanyar CCT, kowanne yana da madaidaicin kewayon daidaitawa. | Yana cika buƙatun CCT na yanayi daban-daban. |
Gwaji & Takaddun Shaida
| Kalma | Matsakaicin/Gwaji | Bayanin Sauri | Muhimmanci |
|---|---|---|---|
| LM-80 | Gwajin kula da lumen | Haskakawa na dogon lokaci a yanayin zafi akai-akai, yana rikodin lalacewar haske. | Ana amfani dashi don kimanta rayuwar LED (tare da TM-21). |
| TM-21 | Matsakaicin kimanta rayuwa | Yana kimanta rayuwa a ƙarƙashin yanayi na ainihi bisa bayanan LM-80. | Yana ba da hasashen kimiyya na rayuwa. |
| IESNA | Ƙungiyar Injiniyoyin Haskakawa | Yana rufe hanyoyin gwajin gani, lantarki, zafi. | Tushen gwaji da masana'antu suka amince. |
| RoHS / REACH | Tabbatarwar muhalli | Yana tabbatar da babu abubuwa masu cutarwa (darma, mercury). | Bukatar shiga kasuwa a duniya. |
| ENERGY STAR / DLC | Tabbatarwar ingancin kuzari | Tabbatarwar ingancin kuzari da aiki don samfuran haskakawa. | Ana amfani dashi a cikin sayayyan gwamnati, shirye-shiryen tallafi, yana haɓaka gasa. |